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Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira katika ngazi ya Stashahada 
ya Ualimu wa Elimu ya Msingi yamehusisha wataalamu mbalimbali kutoka taasisi za umma na zisizo za umma. Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki wote waliofanikisha uandaaji wa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa 
shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala wa TET. Vilevile, TET 
inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia Kazi ya Maboresho ya Mitaala ya Elimu ya awali, Msingi, Sekondari 
na Ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa 
maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na 
kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndio lengo kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023. 

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji wa 
muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu
Taasisi ya Elimu Tanzania
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1.0 Utangulizi

Somo la Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji Jiografia na Mazingira Stashahada ya Ualimu Elimu ya Msingi ni la lazima kwa mwalimu 
tarajali atakeyefundisha Somo la Jiografia na Mazingira ngazi ya Elimu ya Msingi. Pia, somo hili litamwezesha mwalimu tarajali 
kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Jiografia na Mazingira. Aidha, atakuza umahiri wa kuchambua na kutumia 
mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa ramani, afya ya mazingira, mfumo wa jua, na tabianchi ndani na nje ya darasa. 

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumuongoza mkufunzi katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Mbinu za Ufundishaji 
na Ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira Tanzania Bara. Aidha, muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Mafunzo ya Stashahada ya 
Ualimu Elimu ya msingi wa Mwaka 2023. Muhtasari utamwezesha mkufunzi kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa 
kumjengea mwalimu tarajali stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.  
Vilevile, mwalimu tarajali atajifunza namna ya kuchopeka masuala mtambuka na kutumia TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

2.0 Malengo Makuu ya Elimu Tanzania
Malengo makuu ya elimu Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:
(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;
(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Tanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na matendo jumuishi; 
(c) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na mtazamo 

chanya katika maendeleo yake binafsi, na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;
(d) Kuelewa na kulinda tunu za taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na lugha ya taifa;
(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;
(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma; 
(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka, ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia, usimamizi 

na utunzaji endelevu wa mazingira; na
(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia Katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.
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3.0 Malengo ya Elimu ya Ualimu

3.1 Lengo kuu la Elimu ya Ualimu 
Lengo kuu la elimu ya ualimu ni kumwandaa mwalimu mwenye weledi na umahiri wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji  
unaoendana na mabadiliko ya kisayansi, kiteknolojia, na kijamii ili kumjenga Mtanzania mwenye maarifa, stadi na mitazamo chanya, 
na anayethamini usawa, haki na elimu bila ukomo.

3.2 Malengo Mahususi ya Elimu ya Ualimu
Malengo ya Elimu ya Ualimu ni kumwandaa mwalimu kuwa mahiri katika: 
(a) Kukuza uelewa wa kinadharia wa elimu ya ualimu, maadili ya kazi ya ualimu, maadili ya maisha, na misingi ya ualimu;
(b) Kujenga umahiri katika mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) Kujenga umahiri katika mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia dhana ya ujenzi wa umahiri;
(d) Kukuza ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya mwanafunzi;
(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f) Kukuza stadi za utambuzi wa awali kwa mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
(g) Kuimarisha matumizi ya lugha faafu katika ufundishaji na ujifunzaji; na
(h) Kujenga stadi zinazolenga kuboresha ujifunzaji, ufundishaji na upimaji (yaani classroom- based research).

4.0 Umahiri wa Jumla wa Mafunzo ya Stashahada ya Elimu ya Ualimu
Umahiri wa jumla umejikita katika misingi ya kuwasiliana, kushirikiana, ubunifu, fikra tunduizi na utatuzi wa matatizo, ujuzi wa 
kidijitali na uzalendo ambao umefafanuliwa katika maeneo ya ujifunzaji na masomo kama ifuatavyo:
(a) Kutumia nadharia na misingi ya ualimu katika ufundishaji na ujifunzaji;
(b) Kumudu mbinu za kufundishia na kujifunzia;
(c) Kumudu mbinu za upimaji na tathmini kwa kuzingatia ujenzi wa umahiri;
(d) Kumudu mbinu za ubunifu na uvumbuzi katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia mahitaji ya wanafunzi;
(e) Kutumia TEHAMA na teknolojia saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji;
(f) Kutambua mwanafunzi mwenye mahitaji maalumu ya ujifunzaji na kutoa afua stahiki;
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(g) Kutumia lugha husika kwa ufasaha katika ufundishaji na ujifunzaji;
(h) Kutumia stadi za uongozi katika taaluma (instructional leadership); na
(i) Kumudu stadi zinazolenga kuboresha ufundishaji, ujifunzaji na upimaji (yaani classroom- based research).

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi 
Sehemu hii inawasilisha umahiri mkuu na umahiri mahususi unaotarajiwa kujengwa na mwalimu tarajali kama ulivyoainishwa 
katika Jedwali Na.1.

Jedwali Na. 1:Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi kwa Mwalimu Tarajali
Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia na 
Mazingira katika 
Elimu ya Msingi

1.1 Kuchambua mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira katika Elimu ya Msingi 

1.2 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa ramani

1.3 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa mfumo wa jua

1.4 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa sura ya nchi, rasilimali na matumizi yake 

1.5 Kumudu ufaraguzi na matumizi ya teknolojia na vifaa vingine saidizi katika ufundishaji na ujifunzaji 
wa Jiografia na Mazingira

1.6 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa uhusiano kati ya mtawanyiko wa watu na matumizi 
ya rasilimali

1.7 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa afya ya mazingira na tabianchi

1.8 Kumudu mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira nje ya darasa
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6.0 Majukumu ya Mkufunzi, Mwalimu Tarajali na Mzazi katika Ufundishaji na Ujifunzaji
Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu tarajali, mkufunzi na mzazi/mlezi katika kutekeleza 
majukumu mbalimbali. Majukumu yao ni kama yafuatayo:
6.1 Mkufunzi
Mkufunzi anatarajiwa:
(a) Kukuza ufundishaji na ujifunzaji unaozingatia ujenzi wa stadi za karne ya 21 kwa kutumia mbinu mbalimbali za uwezeshaji 

zitakazomfanya mwalimu tarajali kuwa kitovu cha ujifunzaji. Baadhi ya mbinu zinazopendekezwa ni zile zinazosaidia kukuza 
uwezo wa kufikiri, kutafakari, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ili kutatua changamoto za ufundishaji na ujifunzaji;

(b) Kuandaa mazingira wezeshi ya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na kufaragua zana;
(c) Kutoa malezi kwa haki na usawa kwa kila mwalimu tarajali bila kujali tofauti zao; na
(d) Kubaini mahitaji maalumu ya mwalimu tarajali na kumpatia afua stahiki.

6.2 Mwalimu tarajali
Mwalimu tarajali anatarajiwa:
(a) Kushiriki kikamilifu katika shughuli za mafunzo ndani na nje ya darasa ili kuhakikisha kuwa anajenga umahiri stahiki katika 

maeneo mbalimbali ikiwemo usimamizi wa ufundishaji na ujifunzaji, mbinu za kufundishia na mbinu za upimaji zitakazomwezesha 
kubaini mafanikio na kuboresha ufundishaji na ujifunzaji;

(b) Kushiriki katika mafunzo endelevu kupitia shule zilizo jirani na chuo kwa lengo la kutafsiri nadharia anazojifunza darasani 
kwa vitendo. Baadhi ya nadharia hizo ni haiba, maandalizi ya somo, kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia, kuandaa na 
kutumia vifaa vya kufundishia na kujifunzia na kumthamini mwanafunzi;

(c) Kufanya kazi chini ya uangalizi wa walimu wazoefu kwa kipindi cha mwaka mmoja ili kuimarisha umahiri na weledi katika 
fani ya ualimu; 

(d) Kushirikiana na wenzake pamoja na mkufunzi katika mchakato wa ujifunzaji; na
(e) Kuzingatia kanuni na taratibu za chuo. 

6.3 Mzazi/mlezi
Mzazi/mlezi anatarajiwa:
(a) Kusimamia na kufuatilia mwenendo na maendeleo ya mwalimu tarajali katika ujifunzaji; na
(b) Kumpatia mwalimu tarajali mahitaji muhimu pamoja na vifaa vinavyotumika katika ujifunzaji.
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7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji
Muhtasari huu unasisitiza matumizi ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji zinazolenga kumwezesha mwalimu tarajali kuwa kitovu 
cha ujifunzaji na mkufunzi kuwa mwezeshaji. Mkufunzi atatumia mbinu shirikishi kumwezesha mwalimu tarajali kuwasiliana 
na kuwasilisha taarifa za kitaaluma na kitaalamu kwa kuzingatia mahitaji anuwai na uwezo wake. Mbinu hizo ni pamoja na zile 
zinazomwezesha mwalimu tarajali kufikiri kitunduizi, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali na kushiriki katika kutoa mrejesho. 
Njia nyingine ni majadiliano katika vikundi; maigizo dhima; kazimradi; fikiri-andika-jozisha-shirikisha; utafiti; utunzi wa hadithi; 
uwasilishaji; masimulizi; michezo mbalimbali na mbinu zingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji. Mkufunzi 
anashauriwa kumwongoza mwalimu tarajali kuwa mbunifu na mnyumbufu katika kutumia mbinu shirikishi wakati wa mazoezi ya 
ufundishaji na kufaragua zana za ufundishaji na ujifunzaji kwa kutumia mazingira halisi ya mwanafunzi. 

8.0 Zana za Ufundishaji na Ujifunzaji
Zana za ufundishaji na ujifunzaji zinapaswa kuwa shirikishi na zinazokidhi mahitaji ya ujifunzaji na uwezo wa mwalimu 
tarajali. Mkufunzi anapaswa kuhakikisha mwalimu tarajali anapata nafasi ya kuona, kunusa, kuonja, kusikia na kushika zana bila 
kuhatarisha afya ya mwalimu tarajali. Aidha, zana za ujifunzaji na ufundishaji zinapaswa kumsaidia mwalimu tarajali kuelewa 
kinachofundishwa. Mkufunzi anashauriwa kutumia zana zinazopatikana katika mazingira yanayomzunguka. Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zilizopendekezwa ni pamoja na vitu halisi, kompyuta, picha, michoro, ramani na kamusi mbalimbali za Jiografia. Aidha, 
mkufunzi anapaswa kuhakikisha kuwa mwalimu tarajali anapata nafasi ya kujifunza uandaaji na utumiaji wa zana mbalimbali 
za ufundishaji na ujifunzaji.

9.0 Upimaji wa Maendeleo ya Ujifunzaji
Upimaji wa maendeleo ya ujifunzaji ni mchakato muhimu katika ufundishaji na ujifunzaji. Upimaji wa somo la Mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa Jiografia na mazingira utafanyika sambamba na masomo mengine yanayofundishwa katika ngazi ya Elimu ya 
Stashahada Elimu ya Msingi. Upimaji huu utamwezesha mkufunzi kupima umahiri wa mwalimu tarajali katika kumudu misingi 
ya mbinu za ufundishaji na ujifunzaji katika elimu ya msingi na kutumia matokeo ya upimaji kutathmini maendeleo ya mwalimu 
tarajali. Upimaji na tathmini ya maendeleo ya mwalimu tarajali uzingatie usawa wa kijinsia na ujumuisho. Upimaji wa maendeleo 
utazingatia vigezo vilivyoainishwa katika kila shughuli ya ujifunzaji. Kwahiyo, zana zinazotumika katika upimaji ni pamoja na 
mazoezi, maswali ya ana kwa ana, majaribio, hojaji, mkoba wa kazi, shajara, kazi mradi, uwasilishaji darasani na mitihani ya 
mwisho wa muhula.
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Mkufunzi anapaswa kubuni shughuli nyingi zaidi za upimaji ili kuchochea ujifunzaji. Upimaji wa mwisho utachangia 30% na upimaji 
endelevu utachangia 70%. Kwa upande wa upimaji endelevu, alama za mitihani ya mihula zitakuwa 10%, kazimradi ya ufaraguzi 
15% na mafunzo kwa vitendo 45%. Aidha, alama za mafunzo kwa vitendo zitokane na ufundishaji igizi 20% na ufundishaji katika 
shule za jirani 25%. Mwalimu tarajali anapaswa kufaulu upimaji endelevu kwa angalau  50% na upimaji tamati kwa angalau kiwango 
hichohicho ili aweze kutunukiwa cheti. Endapo hatofaulu, anaweza kurudia mitihani hiyo mara mbili ndani ya miaka mitatu. Jedwali 
Na. 2 linaonesha mgawanyo wa alama katika upimaji endelevu.

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Alama za Upimaji Endelevu

 Shughuli ya Upimaji Mgawanyo (%)
Mitihani ya mihula 10
Kazi mradi ya ufaraguzi 15
Ufundishaji igizi 20
Ufundishaji katika shule jirani           25

10.0 Idadi ya Vipindi
Muhtasari wa somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira Elimu ya Ualimu unatoa makadirio ya muda 
utakaotumika katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwalimu 
tarajali. Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni saa moja (1). Idadi ya vipindi kwa 
somo hili ni vitano (5) kwa wiki kwa mwaka wa kwanza na wa pili.

11.0 Maudhui ya Ufundishaji ma Ujifunzaji
Muhtasari wa somo la Mbinu za ufundishaji na ujifunzaji wa Jiografia na Mazingira mwaka wa kwanza na wa pili umebeba maudhui 
ambayo yamepangiliwa katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, shughuli za ujifunzaji, vigezo vya 
upimaji, zana zinazopendekezwa pamoja na idadi ya vipindi kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3 na 4.
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Jedwali Na. 3: Maudhui ya Mwaka wa I

Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.0 Kumudu 
mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia 
na Mazingira 
katika Elimu 
ya Msingi

1.1 Kuchambua 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Jiografia na 
Mazingira katika 
elimu ya msingi

(a) Kuaridhia 
mbinu za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Jiografia na 
Mazingira 

Mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia 
na Mazingira 
zimearidhiwa

Video na matini mbalimbali 
zinazohusu mbinu za ufundishaji 
na ujifunzaji wa Jiografia katika 
elimu ya msingi

20

1.2 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ramani

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani

Sanaa na michezo 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
ramani zimetumika

Video yenye maudhui ya namna ya 
kufundisha ramani kwa kutumia 
sanaa na michezo
Hadithi ya kubuni ya ramani ya 
darasa, shule, wilaya na Tanzania
Mafumbo ya ramani (Map puzzels)-
yenye maumbo mbalimbali ya 
ramani ya darasa, shule, wilaya na 
Tanzania

50

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani katika 
darasa kubwa

Mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani katika 
darasa kubwa 
zimetumika

Atlas, ramani na video mbalimbali 
za ramani ya shule, kata na 
Tanzania
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani

Mbinu za 
kuchopeka masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa ramani 
zimetumika

Atlas, ramani zinazoonesha idadi 
ya watu, na mtawanyiko wa 
rasilimali

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa ramani 
zimetumika

Ramani za Tanzania za kwenye 
mtandao zinazoshirikisha mfano 
Google Earth 

(e) Kumudu matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
ramani

Mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa ramani 
zimetumika

Ramani za kubuni za shule, kata, 
Tanzania
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

1.3 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mfumo wa jua

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua

Sanaa na michezo 
katika ufundishaji 
wa mfumo wa jua 
zimetumika

Atlasi, tufe, kurunzi, kifani na 
igizo dhima la mfumo wa jua

35

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua 
katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua 
katika darasa 
kubwa zimetumika

Video ya mfumo wa jua

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua 
zimetumika
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu 
nyinginezo za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
mfumo wa jua

Mbinu nyinginezo 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
mfumo wa jua 
zimetumika

Tufe, kurunzi, na kifani cha 
mfumo wa jua 

1.4 Kumudu mbinu 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa sura 
ya nchi, rasilimali 
na matumizi yake

(a) Kumudu 
matumizi 
ya sanaa na 
michezo katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake

Sanaa na michezo 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake 
zimetumika

Video zenye maudhui ya sura ya 
nchi

35

(b) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu anuai za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake 
katika darasa 
kubwa 

Mbinu anuai za 
kukabiliana na 
darasa kubwa 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake 
zimetumika
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(c) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
masuala 
mtambuka katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa sura 
ya nchi, rasilimali 
na matumizi yake

Mbinu za 
kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake 
zimetumika

(d) Kumudu 
matumizi 
ya mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA 
katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
sura ya nchi, 
rasilimali na 
matumizi yake

Mbinu za 
kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa sura 
ya nchi, rasilimali 
na matumizi yake 
zimetumika

Google Earth na google map 
kutafuta maudhui ya sura ya nchi 
na rasilimali
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi
Shughuli za 
ujifunzaji

Vigezo vya 
upimaji

Zana za ufundishaji na 
ujifunzaji zinazopendekezwa

Idadi ya 
vipindi

(e) Kumudu 
matumizi ya 
mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa sura 
ya nchi, rasilimali 
na matumizi yake

Mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa sura 
ya nchi, rasilimali 
na matumizi yake 
zimetumika

Video yenye maudhui ya sura ya nchi

1.5 Kumudu ufaraguzi 
na matumizi ya 
teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia na 
Mazingira

(a) Kumudu 
ufaraguzi wa 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia na 
Mazingira

Ufaraguzi wa 
vifaa saidizi sahili 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia 
na Mazingira 
umefanyika

Makunzi, vitu halisi, michoro, 
ramani na picha 

35

(b) Kumudu 
matumizi ya 
teknolojia na 
vifaa vingine 
saidizi katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa 
Jiografia na 
Mazingira

Teknolojia na vifaa 
vingine saidizi 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia 
na Mazingira 
vimetumika

Video, kinyonyeo (flash), 
vitumilaini (software) 
vitumivigumu (hardware), zenye 
maudhui ya Jiografia na Mazingira
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Jedwali Na. 4: Maudhui ya Mwaka wa II

Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
1.0  Kumudu 

mbinu za 
ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia 
na Mazingira 
katika Elimu 
ya Msingi

1.1 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uhusiano kati 
ya mtawanyiko 
wa watu na 
matumizi ya 
rasilimali

(a) Kumudu matumizi ya 
sanaa na michezo katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali

Sanaa na michezo katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali 
zimetumika

Ramani zinazoonesha 
mtawanyiko wa watu, 
na  rasilimali, igizo 
lenye maudhui ya namna 
rasilimali zinavyotumika

80

(b) Kumudu matumizi 
ya mbinu anuai 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa uhusiano 
kati ya mtawanyiko wa 
watu na matumizi ya 
rasilimali katika darasa 
kubwa

Mbinu anuai za kukabiliana 
na darasa kubwa katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali, 
zimetumika

Kisa mafunzo kuhusu 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali, 
video yenye maudhui ya 
matokeo ya mtawanyiko wa 
watu katika matumizi ya 
rasilimali

(c) Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa uhusiano 
kati ya mtawanyiko wa 
watu na matumizi ya 
rasilimali

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali 
zimetumika

Video na kisamafunzo 
chenye maudhui ya masuala 
mtambuka yanayohusu 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(d) Kumudu matumizi 

ya mbinu za 
kuchopeka TEHAMA 
katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa 
watu na matumizi ya 
rasilimali

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali 
zimetumika

Atlasi za kidijitali

(e) Kumudu matumizi 
ya mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa uhusiano 
kati ya mtawanyiko wa 
watu na matumizi ya 
rasilimali

Mbinu nyinginezo za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa uhusiano kati ya 
mtawanyiko wa watu na 
matumizi ya rasilimali 
zimetumika

Ramani zinazohusu 
mtawanyiko wa watu na 
mtawanyiko wa rasilimali

1.2 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji wa 
afya ya mazingira 
na tabianchi

(a) Kumudu matumizi 
ya sanaa na michezo 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi

Sanaa na michezo katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa afya ya mazingira na 
tabianchi imetumika

Matini na video mbalimbali 
zinazohusu namna ya 
kuratibu shughuli za 
ufundishaji na ujifunzaji nje 
ya darasa 

60
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(b) Kumudu matumizi 

ya mbinu anuai 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi 
katika darasa kubwa 

Mbinu anuai za 
kukabiliana na darasa 
kubwa katika ufundishaji 
na ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi 
zimetumika

Video yenye maudhui 
ya afya ya mazingira na 
tabianchi

(c) Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka 
katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi

Mbinu za kuchopeka 
masuala mtambuka katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa afya ya mazingira na 
tabianchi zimetumika

Video na kisamafunzo 
chenye maudhui ya masuala 
mtambuka yahusuyo afya ya 
mazingira na tabianchi

(d) Kumudu matumizi ya 
mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi

Mbinu za kuchopeka 
TEHAMA katika 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa afya ya mazingira na 
tabianchi zimetumika

Video yenye maudhui ya afya 
ya mazingira na tabianchi
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Umahiri mkuu Umahiri mahususi Shughuli za ujifunzaji Vigezo vya upimaji
Zana za ufundishaji 

na ujifunzaji 
zinazopendekezwa

Idadi 
ya 

vipindi
(e) Kumudu matumizi 

ya mbinu nyinginezo 
za ufundishaji na 
ujifunzaji wa afya ya 
mazingira na tabianchi

Mbinu nyinginezo za 
ufundishaji na ujifunzaji 
wa afya ya mazingira na 
tabianchi zimetumika

1.3 Kumudu mbinu 
za ufundishaji 
na ujifunzaji 
wa Jiografia na 
Mazingira nje 
ya darasa

(a) Kumudu matumizi ya 
mbinu za usimamizi 
wa shughuli za 
ufundishaji na 
ujifunzaji wa Jiografia 
na Mazingira nje ya 
darasa 

Mbinu za usimamizi wa 
shughuli za ufundishaji 
na ujifunzaji Jiografia na 
Mazingira nje ya darasa 
zimetumika

Video na matini mbalimbali 
zinazohusu namna ya 
kuratibu shughuli za 
ufundishaji na ujifunzaji nje 
ya darasa

35
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